![ปลากริมไข่เต่า](http://lanpanya.com/diy/files/2010/03/scan0002-225x300.jpg)
เย็นวันศุกร์กลับบ้านหลังเลิกงาน แม่บอกว่าวันอังคารนี้เป็นวันพระ จะไม่มีพระมารับบาตร ให้ไปใส่บาตรในเมืองตอนเช้าวันเสาร์ห้าแทน แหมได้วันดี อิอิอิ ไหน ๆ ก็ไหน ๆ เลยตัดสินใจทำปลากริมไข่เต่าใส่บาตร เพราะปาป๊าชอบแต่หากินยาก จะได้แบ่งไว้ให้ทีเดียวเลย ปลากริมไข่เต่าในสมัยโบราณตัวปลากริมจะเป็นเส้นยาว ๆ หัวท้ายมน ๆ ส่วนไข่เต่าจะเป็นรูปรี คล้ายไข่เต่าจริง ๆ ก็เลยปั้นแบบนั้นซะลองของ ๆ ๆ (แต่ได้รับคำติงจากปาป๊า๊๊เซียนปลากริมไข่เต่าว่า ทำเป็นรูปยาวๆ เหมือนกันทั้งปลากริมและไข่เต่าจะเข้ากันอร่อยกว่า 555) สูตรที่ทำแบบเร่งรัดในเวลา 2 ชม.มีรายละเอียดดังนี้ค่ะ »