10 มิถุนายน 2010
![88581](http://lanpanya.com/nuaor/files/2010/06/88581-235x300.gif)
กระแสความนิยมเว็บสังคมออนไลน์ “เฟซบุ๊ก” ทำให้เกิดโรค หรืออาการผิดปกติด้านพฤติกรรมชนิดใหม่ ที่นักจิตวิทยาเรียกว่า”เฟซบุ๊ก แอดดิกชั่น ดิสออร์เดอร์” (เอฟเอดี)เมื่อเดือนเศษๆ ที่ผ่านมานี่เอง สำนักข่าวใหญ่ “ซีเอ็นเอ็น” เพิ่งทำสกู๊ปข่าวพิเศษเกี่ยวกับอาการ “เสพติดเฟซบุ๊ก” การเล่นเว็บเฟซบุ๊กดังกล่าวพร้อมกับระบุว่า ปัจจุบันมีชาวอเมริกันต้องเข้ารับการบำบัด “เอฟเอดี” มากขึ้นตามลำดับเนื่องจาก ทุ่มเทเวลาให้กับ “โลกเสมือน” ในเฟซบุ๊ก มากกว่าโลก สภาพแวดล้อม หรือสังคมรอบตัวจริงๆ!พอลลา ไพล์ นักจิตวิทยาแก้ปัญหาครอบครัวในรัฐนอร์ธแคโรไลนา เปิดเผยผ่านซีเอ็นเอ็น ว่าตัวเฟซบุ๊กเองนั้นไม่ใช่ปัญหา แต่ “คนเล่น-ผู้ใช้” ต่างหาก ที่ควบคุมพฤติกรรมตนเองไม่ได้
เพราะหลงเพริศจมจ่อมอยู่กับโลกแห่งความฝัน-ความไม่จริง -ความฉาบฉวยในสังคมออนไลน์
ด้าน โจอันนา ลิพารี นักจิตวิทยามหาวิทยาลัยแคลิฟอร์เนีย บอกว่า ทุกๆ คนในเฟซบุ๊กมีเป้าหมายอยากหา “เพื่อน” จึงพยายาม นำเสนอแต่แง่มุมความสนุกสนาน สดใจ ร่าเริง มีความสุข เพื่อดึงดูดอีกฝ่าย
ถ้าใครหลงผิด ไม่เข้าใจประเด็นนี้ก็อาจ “เสียคน” เพราะเฟซบุ๊กได้ง่ายๆ
ลิพารีแนะนำวิธีตรวจตัวเอง 5 ประการว่า เรามีอาการเสพติดเฟซบุ๊กหรือไม่ ดังนี้
1.ยอมอดนอนเพื่อเพิ่มเวลาเล่นเฟซบุ๊ก
2.เสียเวลาเล่นเฟซบุ๊กมากกว่าวันละ 1 ชั่วโมงขึ้นไป
3.คลั่งไคล้หลงใหลการติดต่อกับ “คนรักเก่า” ผ่านเฟซบุ๊ก เช่น คนรักสมัยเรียน จนอาจสร้างปัญหากับครอบครัวปัจจุบัน
4.เลือกใช้เวลาท่องเฟซบุ๊ก มากกว่าการตั้งใจทำงาน
และข้อสุดท้ายค่ะ รู้สึกกระวนกระวายใจ เครียด และวิตกกังวลเวลาต้องหยุดเล่นเฟซบุ๊ก
แต่สำหรับคนที่บริหารเวลาเป็น คงไม่กระทบต่อทำงาน
|
|
ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์ข่าวสด
![](http://www.teenee.com/thank/ksd.gif) |
![Post to StumbleUpon](http://lanpanya.com/nuaor/wp-content/plugins/tweet-this/icons/tt-su-big1.png)
RSS feed for comments on this post. TrackBack URL
อาการ FAD นี่อันตรายมากค่ะ
ติดต่อง่าย หายยาก ป้องกันยาก
ขอบคุณข้อมูลกระตุกใจค่ะ
ความคิดเห็น โดย freemind — 11 มิถุนายน 2010 @ 10:28 (เช้า)
อ้าว ! พี่กำลังเริ่มใช้ FB …มะงุมมะงาหราอยู่เลย ชาวบ้านเขาเกิดโรคไปซะแล้ว…
ความคิดเห็น โดย อุ๊ยสร้อย — 11 มิถุนายน 2010 @ 12:07 (เย็น)
อาจารย์สร้อยเจ้า nuaor ก็กำลังหัดเล่นเหมือนกันอ่ะค่ะ
ความคิดเห็น โดย nuaor — 11 มิถุนายน 2010 @ 12:47 (เย็น)
พี่ freemind เจ้า ถ้าเป็นเด็ก ๆ ก็ว่าเด็กติดเกม ไม่ยอมเรียนหนังสือ อิอิ นี่เป็นผู้ใหญ่ติด fb อิอิ แต่ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กลับใจเรา บริหารเวลาได้ ก็คงร้ายแรงใช่ไหมค่ะ
ความคิดเห็น โดย nuaor — 11 มิถุนายน 2010 @ 12:50 (เย็น)